Độ xe có phạm luật ?

23:51' 23/08/2016 (GMT+7)
|

(VnMedia)- Việc thay đổi kết cấu xe máy (độ xe) là vi phạm Luật giao thông đường bộ và bị xử phạt.

Theo Cục Cảnh sát giao thông,   Căn cứ Khoản 2 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ quy định điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới: “Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật…” và Khoản 2 Điều 55 quy định “Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”.

cub_do.jpg
Một chiếc xe độ

Như vậy việc tự ý thay đổi chắn bùn, vị trí lắp biển số theo quy định của nhà sản xuất đã được Bộ Giao thông vận tải cấp phép là vi phạm Luật giao thông đường bộ và sẽ bị xử phạt theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Công Thường