Phiên bản Mobi I Tỷ giá I Thời tiết  

Đi xe máy không đủ gương có bị xử phạt?
Cập nhật lúc 08h36" , ngày 26/03/2014

(VnMedia)- Xe mô tô hai bánh khi tham gia giao thông chỉ gắn một kính chiếu hậu bên trái, như vậy có vi phạm luật giao thông đường bộ không (cả trong nội và ngoại thành)?

Theo quy định tại  Khoản 2 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ thì xe mô tô 2 bánh, xe mô tô 3 bánh, xe gắn máy tham gia giao thông phải có đủ gương chiếu hậu. Trường hợp chỉ gắn một gương chiếu hậu bên trái là chưa đủ theo quy định của Luật.

Tuy nhiên, theo Cục Cảnh sát giao thông đường bộ, đường sắt, trong trường hợp người điều khiển phương tiện không lắp đủ gương chiếu hậu thì cũng không bị xử phạt vi phạm hành chính vì Nghị định 171/2013/NĐ-CP không quy định xử phạt hành vi “điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không có đủ gương chiếu hậu”.

Ảnh minh họa

Ảnh minh họa

Việc thực hiện kiểm tra phương tiện trên đường của cảnh sát giao thông phải thực hiện theo quy định tại Điều 87 Luật Giao thông đường bộ và Điều 14 Thông tư số 65/2012/TT-BCA ngày 30/10/2012 của Bộ Công an Quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát của Cảnh sát giao thông đường bộ, thay thế Thông tư số 27/2009/TT-BCA(C11). Cụ thể cần có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; Văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự không; Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát; Thực hiện phương án, kế hoạch kiểm soát, xử lý vi phạm theo chuyên đề; kiểm soát theo tin báo của cá nhân, tổ chức về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông. Tổ trưởng Tổ TTKS chỉ phải xuất trình kế hoạch, mệnh lệnh…khi có yêu cầu của lãnh đạo có thẩm quyền hoặc cơ quan có chức năng thanh tra, kiểm tra.  

Trong trường hợp người điều khiển phương tiện không chấp hành yêu cầu của Cảnh sát giao thông làm nhiệm vụ tuần tra kiểm soát về kiểm soát giấy tờ theo quy định thì bị xử phạt về hành vi “cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ” (quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 20 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP).


Trúc Dân

 

Các tin khác:
    Người đàn bà bị cháu đâm chết khi đang tắm (26/03/2014)
    Hàng loạt vụ cướp xe SH táo tợn trên phố (26/03/2014)
    4 người thương vong vì xe lao xuống vực (25/03/2014)
    Phóng viên bị ngăn cản, lăng mạ khi tác nghiệp (25/03/2014)
    Cần tiền ăn chơi, rủ nhau đi cướp tài sản (25/03/2014)
    Hung hãn vác dao xông vào trụ sở chém cán bộ công an (25/03/2014)
    Vụ hối lộ tại Tổng Công ty đường sắt: Khởi tố khi đủ căn cứ (24/03/2014)
    Công an xã có được lập chốt, xử phạt vi phạm giao thông? (24/03/2014)
    Xử vụ chặt tay cướp SH: Giữ nguyên án tử hình (24/03/2014)
    Cô gái bị đánh, cướp xe SH giữa phố (24/03/2014)
 Đọc nhiều nhất
Sáng 4/9 tổ chức lễ tang cho Trung tướng tử nạn vì tai nạn giao thông
Kết thúc điều tra bổ sung vụ Cát Tường
Bảo Việt chi trả bảo hiểm cho nạn nhân vụ tai nạn thảm khốc
Nguyên nhân vụ tai nạn khiến Trung tướng công an tử vong
Tội danh nào cho con gái rủ đồng bọn đến cướp của mẹ đẻ
Cảnh sát đấu súng với giang hồ "cộm cán"
Thứ trưởng Bộ Công an Tô Lâm được thăng cấp hàm Thượng tướng
Truy tố kẻ khiến ông Chấn ngồi tù
Vụ truy sát GĐ BV Thanh Nhàn: Sát thủ cuối cùng lĩnh án
Chém hàng xóm suýt chết vì không cho "quan hệ"
Phản hồi nhiều nhất
Nhận hối lộ 235 triệu, một chánh Toà bị bắt giam (47)
Kẻ trộm xe máy bị lột truồng, đánh hội đồng giữa phố (37)
Bộ Công an kiến nghị xử lý phóng viên ghi hình cảnh sát giao thông nhận hối lộ (36)
Đánh chết hàng xóm vì xát gạo gây bụi bẩn (29)
Truy tố kẻ khiến ông Chấn ngồi tù (21)
Hung thủ giết cả nhà đối diện với mức án nào? (20)
Án oan 10 năm: Ông Chấn thỏa thuận tiền bồi thường 10 tỷ (20)
Sự thật vụ CSGT đuổi người vi phạm rồi va chạm với hai em nhỏ (9)
Tin mới nhất về đôi nam nữ chết trong xe Fortuner (8)
"Quý bà" đi xe Honda Civic gây tai nạn liên hoàn (8)
© 2003-2014 Báo điện tử VnMedia - Cơ quan chủ quản: Tập đoàn Bưu chính Viễn thông Việt Nam
Giấy phép số 225/GP-BTTTT ngày 28/07/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng biên tập: Võ Quốc Trường
Địa chỉ: 57 Huỳnh Thúc Kháng, Đống Đa, Hà Nội  
Đường dây nóng: 0912 776 998; YM: